แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับ 1
ถึง 5 และ 0 ชั้นประถมศึกษาปีที่ 1
เรื่อง การเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย เวลา 7 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
จำนวนนับใช้บอกจำนวนของสิ่งต่างๆ
จำนวนนับหนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า เขียนเป็นตัวเลขอินดู-
อารบิก 1 2 3 4 5 และตัวเลขไทย ๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ถ้าไม่มีของให้นับเลย ถือว่าเป็นศูนย์ ซึ่งศูนย์ไม่ใช่จำนวนนับ เขียนเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก 0 ตัวเลขไทย ๐
อารบิก 1 2 3 4 5 และตัวเลขไทย ๑ ๒ ๓ ๔ ๕ ถ้าไม่มีของให้นับเลย ถือว่าเป็นศูนย์ ซึ่งศูนย์ไม่ใช่จำนวนนับ เขียนเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก 0 ตัวเลขไทย ๐
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ค 1.1 ป.1/1
เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงปริมาณของสิ่งของหรือ จำนวนนับไม่เกินหนึ่งร้อยและศูนย์
ค 6.1 ป.1-3/1 –
ป.1-3/6
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- สามารถเขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงปริมาณของสิ่งของหรือ จำนวนนับ 1 ถึง 5 และ 0 ได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1.
การใช้จำนวนบอกปริมาณที่ได้จากการนับ
2.
การเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน
3.
การอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย
3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
-
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2 ความสามารถในการคิด
- ทักษะการคิดสร้างสรรค์
4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
6. กิจกรรมการเรียนรู้ (วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ
:
กระบวนการปฏิบัติ)
¹ นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 1
1. ครูนำนักเรียนร้องเพลงนับ ให้นักเรียนร้องตาม
พร้อมทั้งปรบมือ
เพลง นับ
หนึ่ง
สอง สาม สี่
(ซ้ำ)
ห้า
หก เจ็ด (ซ้ำ)
อีกทั้ง แปดและเก้า สิบ
นับอีกที
นับอีกที
2. ครูนำสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเพลงที่ร้องในกิจกรรม
ข้อ 1 แล้วแนะนำให้นักเรียนรู้จักทีละจำนวน โดยชูสิ่งของที่หาได้ภายในห้องเรียน
เช่น ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด แก้วน้ำ กระเป๋า เป็นต้น
ให้นักเรียนดูและนับทีละจำนวน
3. ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน
แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
4. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก
และตัวเลขไทย โดยให้ดู ตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน
แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้อง เริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด
( )
5. ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง เช่น
ปาก จมูก ศีรษะ
ฯลฯ
6. ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก
1 ให้นักเรียนคนละ 1
ใบ แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตาม ตัวเลขนั้น โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
7. ครูแจกบัตรตัวเลขไทย ๑ ให้นักเรียนคนละ 1
ใบ
แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น โดยลากให้ถูกวิธี
8. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากหนังสือเรียน
ดังนี้
- ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
- ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง
- ดูรูป
แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง
1. เมื่อนักเรียนเขียนตัวเลขฮินดูอารบิก “1” และตัวเลขไทย “๑” จนชำนาญแล้ว
ครูก็เริ่มสอน จำนวน
2, 3, 4,
5 และ 0 ตามลำดับเช่นเดียวกับจำนวนหนึ่ง
โดยเมื่อสอนจำนวนใดจำนวนหนึ่ง เสร็จก็ให้นักเรียนฝึกทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ
จากหนังสือเรียน ดังนี้
- เมื่อสอนจำนวนสองเสร็จ
ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน สอง และดูรูป
แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนสอง
- เมื่อสอนจำนวนสามเสร็จ
ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน สาม และดูรูป
แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนสาม
- เมื่อสอนจำนวนสี่เสร็จ
ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวนสี่ และดูรูป
แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนสี่
- เมื่อสอนจำนวนห้าเสร็จ
ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวนห้า และดูรูป
แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนห้า
- เมื่อสอนจำนวนศูนย์เสร็จ
ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน ศูนย์ และดูรูป แล้วบอกว่ารูปใดแสดงจำนวนศูนย์
2. ครูนำบัตรตัวเลข 1
2 3 4
5 และ 0
มาติดบนกระดานทั้งที่เป็นตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือ
พร้อมทั้งติดบัตรภาพประกอบ แล้วให้นักเรียนฝึกอ่านพร้อมๆ
กัน
3. ครูให้นักเรียนได้สัมผัสตัวเลข 1
2 3 4
5 และ 0
โดยใช้ตัวเลขที่เป็นตัวพลาสติกทั้งที่เป็น ตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย
พร้อมฝึกอ่านจำนวน 1 ถึง 5 และ 0 จากแผนภูมิ
4. ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลข 1 ถึง 5 และ 0 ด้วยนิ้วมือในอากาศ
จากนั้นทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ
จากหนังสือเรียน โดยดูรูป แล้วบอกจำนวน
จากหนังสือเรียน โดยดูรูป แล้วบอกจำนวน
1. ครูให้นักเรียนฝึกนับจำนวนสิ่งของเพื่อบอกปริมาณ
1 ถึง 5 และ 0 และให้นักเรียนฝึกเขียนและ อ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยที่ใช้แทนจำนวน
1 ถึง 5 และ 0
2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับจำนวน 1
ถึง 5 และ 0 จนได้ข้อสรุปว่า
-
จำนวนนับ
1 2 3
4 5 เป็นจำนวนที่เพิ่มขึ้นทีละหนึ่ง ตามลำดับ
-
ศูนย์ แทนจำนวนสิ่งของที่ไม่มีอยู่เลย
และศูนย์ไม่ใช่จำนวนนับ
-
จำนวนใช้บอกจำนวนของสิ่งต่าง ๆ
-
ตัวเลขฮินดูอารบิก 1
2 3 4
5 และ 0
ตัวเลขไทย ๑ ๒
๓ ๔ ๕
และ ๐
เป็นสัญลักษณ์ที่ใช้เขียนแทนจำนวน อ่านว่า หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า และศูนย์ ตามลำดับ
เป็นสัญลักษณ์ที่ใช้เขียนแทนจำนวน อ่านว่า หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า และศูนย์ ตามลำดับ
3. ครูให้นักเรียนทำกิจกรรม โดยฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย 1-5
และ 0 และบอก จำนวนสิ่งของที่กำหนดให้ถูกต้อง
เรื่อง จำนวนนับ 1 ถึง 5 และ 0 ข้อ 1-4 จากหนังสือแบบฝึกหัด
4. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง จำนวน 1 ถึง 5 และ 0 โดยให้นักเรียนวงล้อมรอบตัวเลขที่ แสดงจำนวนรูปที่กำหนด เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบของใบงาน
5. ครูให้นักเรียนทำชิ้นงาน/ภาระงานที่ 1.1 สนุกกับจำนวน
โดยให้นักเรียนทำบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก
และตัวเลขไทย 1 ถึง 5
และ 0 พร้อมทั้งวาดภาพประกอบ และระบายสีให้สวยงาม
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการวัด
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์
|
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
|
แบบทดสอบก่อนเรียน
|
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
|
ตรวจใบงานที่ 1.1
|
ใบงานที่1.1
|
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
|
ประเมินชิ้นงาน/ภาระงานที่
1.1 เรื่อง สนุกกับจำนวน
|
แบบประเมินชิ้นงาน/ภาระงานที่ 1.1 เรื่อง สนุกกับจำนวน
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1)
หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.1
2)
แบบฝึกหัด คณิตศาสตร์ ป.1
3)
สิ่งของแสดงจำนวน
4)
บัตรตัวเลขแสดงจำนวน
5)
ใบงานที่ 1.1 เรื่อง จำนวน 1 ถึง 5 และ 0
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ผู้ปกครอง
และ/หรือผู้รู้