วันพุธที่ 4 กรกฎาคม พ.ศ. 2555


แผนการจัดการเรียนรู้ที่  1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 จำนวนนับ 1 ถึง 5 และ 0                                           ชั้นประถมศึกษาปีที่  1
 เรื่อง การเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย                                                  เวลา  7  ชั่วโมง

1.  สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
                จำนวนนับใช้บอกจำนวนของสิ่งต่างๆ จำนวนนับหนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า เขียนเป็นตัวเลขอินดู-
อารบิก 1  2  3  4  5 และตัวเลขไทย ๑  ๒  ๓  ๔  ๕  ถ้าไม่มีของให้นับเลย ถือว่าเป็นศูนย์ ซึ่งศูนย์ไม่ใช่จำนวนนับ เขียนเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก 0 ตัวเลขไทย ๐
2.  ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1  ตัวชี้วัด
                ค 1.1     ป.1/1     เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงปริมาณของสิ่งของหรือ                                                    จำนวนนับไม่เกินหนึ่งร้อยและศูนย์
ค 6.1          ป.1-3/1 ป.1-3/6
        2.2  จุดประสงค์การเรียนรู้
        -      สามารถเขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงปริมาณของสิ่งของหรือ                                             จำนวนนับ 1 ถึง 5 และ 0 ได้
         
3.  สาระการเรียนรู้
3.1  สาระการเรียนรู้แกนกลาง
1.             การใช้จำนวนบอกปริมาณที่ได้จากการนับ
2.             การเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน
3.             การอ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย
3.2  สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น
        -
4.   สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
        4.1  ความสามารถในการสื่อสาร
        4.2  ความสามารถในการคิด
                -     ทักษะการคิดสร้างสรรค์
        4.3  ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5.   คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.    มีวินัย
2.    ใฝ่เรียนรู้
3.    มุ่งมั่นในการทำงาน

6.   กิจกรรมการเรียนรู้     (วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการปฏิบัติ)

      
¹  นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่  1
 1.    ครูนำนักเรียนร้องเพลงนับ ให้นักเรียนร้องตาม พร้อมทั้งปรบมือ
เพลง นับ
                                                                        หนึ่ง  สอง  สาม  สี่  (ซ้ำ)
                                                                        ห้า  หก  เจ็ด  (ซ้ำ)
                                                                        อีกทั้ง แปดและเก้า  สิบ
                                                                        นับอีกที  นับอีกที
         2.    ครูนำสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเพลงที่ร้องในกิจกรรม ข้อ 1 แล้วแนะนำให้นักเรียนรู้จักทีละจำนวน                                     โดยชูสิ่งของที่หาได้ภายในห้องเรียน เช่น ดินสอ ยางลบ ไม้บรรทัด แก้วน้ำ กระเป๋า เป็นต้น 
                ให้นักเรียนดูและนับทีละจำนวน
        3.    ครูให้นักเรียนดูภาพ จำนวนหนึ่ง ในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนบอกจำนวนของสิ่งที่กำหนดให้
        4.    ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขแสดงจำนวนหนึ่งเป็นตัวเลขฮินดูอารบิก และตัวเลขไทย โดยให้ดู                                     ตัวอย่างการเขียนในหนังสือเรียน แล้วให้นักเรียนลากนิ้วมือตาม โดยครูแนะนำวิธีเขียนว่าจะต้อง  เริ่มต้นที่จุดใดและลากเส้นไปทางใด (                 )
        5.    ครูให้นักเรียนบอกชื่ออวัยวะของตัวเราหรือสิ่งของที่มีเพียงหนึ่ง  เช่น  ปาก  จมูก  ศีรษะ  ฯลฯ
        6.    ครูแจกบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก  1  ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตาม                                        ตัวเลขนั้น  โดยลากให้ถูกวิธีตามที่เรียนผ่านมา
        7.    ครูแจกบัตรตัวเลขไทย  ๑  ให้นักเรียนคนละ  1  ใบ  แล้วให้นักเรียนใช้นิ้วมือลากตามตัวเลขนั้น                                  โดยลากให้ถูกวิธี 
        8.    ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากหนังสือเรียน ดังนี้
                -      ฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกแสดงจำนวนหนึ่ง
                -      ฝึกเขียนตัวเลขไทยแสดงจำนวนหนึ่ง
                -      ดูรูป แล้วบอกสิ่งที่มีจำนวนหนึ่ง   
        1.    เมื่อนักเรียนเขียนตัวเลขฮินดูอารบิก 1  และตัวเลขไทย    จนชำนาญแล้ว  ครูก็เริ่มสอน                                        จำนวน  2,  3,  4,  5  และ 0  ตามลำดับเช่นเดียวกับจำนวนหนึ่ง โดยเมื่อสอนจำนวนใดจำนวนหนึ่ง  เสร็จก็ให้นักเรียนฝึกทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ จากหนังสือเรียน ดังนี้
                -      เมื่อสอนจำนวนสองเสร็จ ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน                                                สอง และดูรูป แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนสอง
                -      เมื่อสอนจำนวนสามเสร็จ ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน                                                สาม และดูรูป แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนสาม
                -      เมื่อสอนจำนวนสี่เสร็จ ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวนสี่                                 และดูรูป แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนสี่
                -      เมื่อสอนจำนวนห้าเสร็จ ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวนห้า                                              และดูรูป แล้วบอกสิ่งที่แสดงจำนวนห้า
                -      เมื่อสอนจำนวนศูนย์เสร็จ ให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยแสดงจำนวน                                                ศูนย์ และดูรูป แล้วบอกว่ารูปใดแสดงจำนวนศูนย์
        2.    ครูนำบัตรตัวเลข  1  2  3  4  5  และ  0  มาติดบนกระดานทั้งที่เป็นตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย                                และตัวหนังสือ  พร้อมทั้งติดบัตรภาพประกอบ แล้วให้นักเรียนฝึกอ่านพร้อมๆ กัน
        3.    ครูให้นักเรียนได้สัมผัสตัวเลข  1  2  3  4  5  และ  0  โดยใช้ตัวเลขที่เป็นตัวพลาสติกทั้งที่เป็น                                       ตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย พร้อมฝึกอ่านจำนวน 1 ถึง 5 และ 0 จากแผนภูมิ
        4.    ครูให้นักเรียนฝึกเขียนตัวเลข 1 ถึง 5 และ 0 ด้วยนิ้วมือในอากาศ จากนั้นทำกิจกรรมฝึกฝนทักษะ
                จากหนังสือเรียน โดยดูรูป แล้วบอกจำนวน
         1.    ครูให้นักเรียนฝึกนับจำนวนสิ่งของเพื่อบอกปริมาณ 1 ถึง 5 และ 0 และให้นักเรียนฝึกเขียนและ                                   อ่านตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทยที่ใช้แทนจำนวน 1 ถึง 5 และ 0
        2.    ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับจำนวน  1  ถึง  5  และ  0  จนได้ข้อสรุปว่า 
-                   จำนวนนับ  1    2    3    4    5  เป็นจำนวนที่เพิ่มขึ้นทีละหนึ่ง ตามลำดับ
-                   ศูนย์ แทนจำนวนสิ่งของที่ไม่มีอยู่เลย และศูนย์ไม่ใช่จำนวนนับ
-                   จำนวนใช้บอกจำนวนของสิ่งต่าง ๆ
-                   ตัวเลขฮินดูอารบิก  1    2    3    4    5  และ  0  ตัวเลขไทย  ๑    ๒    ๓    ๔    ๕  และ  ๐
เป็นสัญลักษณ์ที่ใช้เขียนแทนจำนวน อ่านว่า หนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า และศูนย์ ตามลำดับ
        3.    ครูให้นักเรียนทำกิจกรรม โดยฝึกเขียนตัวเลขฮินดูอารบิกและตัวเลขไทย 1-5 และ 0 และบอก                                        จำนวนสิ่งของที่กำหนดให้ถูกต้อง เรื่อง จำนวนนับ 1 ถึง 5 และ 0 ข้อ 1-4 จากหนังสือแบบฝึกหัด
        4.    ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง จำนวน 1 ถึง 5 และ 0 โดยให้นักเรียนวงล้อมรอบตัวเลขที่                                      แสดงจำนวนรูปที่กำหนด เสร็จแล้วครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบของใบงาน
        5.    ครูให้นักเรียนทำชิ้นงาน/ภาระงานที่ 1.1 สนุกกับจำนวน โดยให้นักเรียนทำบัตรตัวเลขฮินดูอารบิก
              และตัวเลขไทย 1 ถึง 5 และ 0 พร้อมทั้งวาดภาพประกอบ และระบายสีให้สวยงาม
7.   การวัดและประเมินผล
วิธีการวัด
เครื่องมือ
เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
แบบทดสอบก่อนเรียน
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ตรวจใบงานที่ 1.1
ใบงานที่1.1
ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ประเมินชิ้นงาน/ภาระงานที่ 1.1 เรื่อง สนุกกับจำนวน
แบบประเมินชิ้นงาน/ภาระงานที่ 1.1 เรื่อง สนุกกับจำนวน
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

8.   สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
                        8.1  สื่อการเรียนรู้
1)            หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.1
2)            แบบฝึกหัด คณิตศาสตร์ ป.1
3)            สิ่งของแสดงจำนวน
4)            บัตรตัวเลขแสดงจำนวน
5)            ใบงานที่ 1.1 เรื่อง จำนวน 1 ถึง 5 และ 0
                        8.2  แหล่งการเรียนรู้
        -    ผู้ปกครอง  และ/หรือผู้รู้